Best Selection of Clermont-Ferrand

ภาพยนตร์สั้นคัดสรรจาก Clermont-Ferrand International Short Film Festival ประเทศฝรั่งเศส เทศกาลภาพยนตร์สั้นที่ใหญ่และมีชื่อเสียงที่สุดในโลก โดยได้คัดเลือกมา 3 โปรแกรมดังนี้


Clermont-Ferrand : International Competition Programme  โปรแกรมรวมผลงานหนังสั้นนานาชาติที่เข้าประกวดและได้รางวัลสำคัญจากเทศกาล Clermont-Ferrand  ปี 2021

จัดฉายวันอังคารที่ 21 ธันวาคม เวลา 13.00 น. ที่โรงภาพยนตร์ศาลาศีนิมา  <<สำรองที่นั่ง>>

Clermont-Ferrand : Lab Competition Programme โปรแกรมประกวดภาพยนตร์สั้นที่ทดลองทางเทคนิคหรือมีรูปแบบพิเศษแตกต่างจากหนังเล่าเรื่องทั่วไป ซึ่งปีนี้เป็นวาระครบรอบ 20 ปี และนี่คือผลงานที่น่าสนใจของการประกวดในปีพิเศษนี้  

จัดฉายวันอังคารที่ 21 ธันวาคม เวลา 15.30 น. ที่โรงภาพยนตร์ศาลาศีนิมา <<สำรองที่นั่ง>>

Clermont-Ferrand : Youth Audience Programme 1 from Age 3 หนังสั้นสนุกสนานและน่ารักจากทั่วโลก คัดสรรมาโดยเฉพาะสำหรับเด็ก ๆ ตั้งแต่ 3 ขวบขึ้นไป 

จัดฉายวันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคม 2564 เวลา 13.00 น.  <<สำรองที่นั่ง>> และวันที่ 26 ธันวาคม 2564 เวลา 13.00 น. ที่โรงหนังช้างแดง <<สำรองที่นั่ง>>





Clermont-Ferrand : International Competition Programme

โปรแกรมรวมผลงานหนังสั้นนานาชาติที่เข้าประกวดและได้รางวัลสำคัญจากเทศกาล Clermont-Ferrand  ปี 2021



Sestre (Sisters)

Slovenia 

2020 / 23:28 min 


Director : Katarina Rešek

Synopsis: ขณะมีเรื่องวิวาทอย่างรุนแรงกับวัยรุ่นชายเจ้าถิ่น หญิงมาดแมนเพื่อนซี้ 3 คน ได้รับการช่วยเหลือโดยผู้หญิงข้ามเพศคนหนึ่ง  

Grand Prix

---------------------


Wade 

India

2020 / 11 min 


Director : Upamanyu Bhattacharyya, Kalp Sanghvi

Synopsis: ขณะเกิดอุทกภัยครั้งใหญ่ที่เมืองโกลกาตา ชีวิตผู้คนต่างตกอยู่ในความสิ้นหวัง เมื่อระดับน้ำไม่มีท่าทีจะลดลง สถานการณ์รุนแรงขึ้น เมื่อครอบครัวผู้ลี้ภัยจากสภาวะโลกร้อน ถูกเสือทำร้ายที่บริเวณถนนในตัวเมือง

Click For Flicks Award

---------------------




Masel Tov Cocktail 

Germany 

2020 / 30 min 


Director: Arkadij Khaet, Mickey Paatzsch

Synopsis: หลังจากทำร้ายร่างกายโทบี  ดิมาได้เดินทางไปขอโทษ  โดยที่เขาเองไม่ได้รู้สึกเต็มใจนัก ระหว่างทางเขาได้เผชิญกับภาพของสังคมเยอรมนีที่มีความแตกต่างหลากหลาย และเป็นอีกครั้งที่เขาต้องต่อสู้กับอัตลักษณ์ความเป็นชาวยิว-เยอรมันของตัวเอง

Special Mention of the Jury

---------------------




David 

USA 

2020 / 11 min 


Director: Zach Woods

Synopsis: เดวิด ชายผู้ป่วยด้วยภาวะซึมเศร้ารุนแรง ตัดสินใจเข้าบำบัดสุขภาพจิตแบบเร่งด่วน แต่เขาไม่ใช่เดวิดเพียงคนเดียวที่ต้องการความช่วยเหลือ

Special Mention of the Jury


---------------------




God’s Daughter Dances 

South Korea 

2020 / 24:55 min 


Director: Sungbin Byun

Synopsis: ชิน-มี นักเต้นหญิงข้ามเพศ ได้รับหมายเรียกจากทางการให้ไปตรวจสุขภาพ เพื่อคัดเลือกเข้ารับราชการทหาร 

Audience Award

---------------------




Badaren (Swimmer)

Sweden

2020 / 13 min  


Director : Jonatan Etzler

Synopsis: หนังสั้นชวนหัว เรื่องราวเกิดขึ้น ณ สระว่ายน้ำ เมื่อตำรวจออกหมายจับชายคนหนึ่ง แต่เขากลับขัดขืนคำสั่งดังกล่าวของเจ้าพนักงาน 

Fernand Raynaud Comedy Award

---------------------


Clermont-Ferrand : Lab Competition Programme


โปรแกรมประกวดภาพยนตร์สั้นที่ทดลองทางเทคนิคหรือมีรูปแบบพิเศษแตกต่างจากหนังเล่าเรื่องทั่วไป ซึ่งปีนี้เป็นวาระครบรอบ 20 ปี และนี่คือผลงานที่น่าสนใจของการประกวดในปีพิเศษนี้ 




Santiago 1973-2019 

France 

2020 / 11 min 


Director  : Paz Corona

Synopsis: ตั้งแต่วันที่ 18 ตุลาคม ค.ศ. 2019 ท้องถนนในกรุงซานติอาโกไม่เคยเงียบสงบ เมื่อประชาชนชิลีต่างพร้อมใจลงถนนประท้วงเรียกร้องสิทธิ์ที่พึงมีของตัวเอง อันมีสาเหตุจากนโยบายขึ้นค่าโดยสารรถไฟใต้ดินของประธานาธิบดี เซบาสเตียน พิเนรา ซึ่งนับเป็นวิกฤตการณ์ทางสังคมและเศรษฐกิจที่รุนแรงที่สุดของประเทศนับตั้งแต่ทศวรรษ 1970

Special Jury Prize

---------------------




Gramercy 

USA 

2019 / 22:43 min 


Director : Pat Heywood, Jamil McGinnis 

Synopsis: แชค ชายหนุ่มผู้ต่อสู้กับภาวะซึมเศร้า เดินทางกลับมายังบ้านเกิดที่เมืองนิวเจอร์ซีย์ ที่นั่น เขาค้นพบกับความรวดร้าวและมิตรภาพ จนแปรเปลี่ยนออกมาเป็นจินตภาพของชีวิต

Grand Prix

---------------------




Letters from Silivri 

Turkey, Germany 

2019 / 15:51 min  


Director : Adrian Figueroa

Synopsis: ภาพยนตร์ที่สร้างจากข้อความบนจดหมายที่ ออสมัน คาวาลา นักธุรกิจผู้ใจบุญและนักเคลื่อนไหวทางสังคมชาวตุรกี เขียนขึ้นระหว่างจำคุก โดยเล่าเรื่องผ่านภาพและเสียงที่แยกออกจากกัน เพื่อสร้างแรงกระเพื่อมให้ผู้ชมสนใจถ้อยคำในจดหมาย ที่เกี่ยวเนื่องเชื่อมโยงกับบริบททางสังคมภาคประชาชน

Student Prize, Festivals Connexion Auvergne-Rhône-Alpes Award

---------------------




Night Bus 

Taiwan 

2020  / 20 min 


Director : Joe Hsieh

Synopsis: บนรถประจำทางสาธารณะซึ่งโลดแล่นในกลางดึก หญิงสูงวัยมีฐานะ พบว่าสร้อยคอของตัวเองหายไป ระหว่างตามหาตัวผู้ก่อเหตุดังกล่าว ได้เกิดเหตุการณ์โกลาหลตามมาอีกมากมาย ซึ่งเกี่ยวข้องกับม็อบที่เรียกร้องความยุติธรรม และการรุมประชาทัณฑ์เพื่อการแก้แค้น

Special Mention of the Jury

---------------------




Maalbeek 

France 

2020 / 16:12 min 


Director: Ismaël Joffroy Chandoutis

Synopsis: ซาบีน ตามหารูปภาพเหตุการณ์ที่ทิ้งบาดแผลร่องรอยฝังใจเธอไว้ตลอดกาล แต่การหายไปของมัน ก็อาจทำให้เธอก้าวผ่านเรื่องเลวร้ายดังกล่าวไปได้

Audience Award, Visual Effects Award

---------------------


Clermont-Ferrand : Youth Audience Programme 1 from Age 3


หนังสั้นสนุกสนานและน่ารักจากทั่วโลก คัดสรรมาโดยเฉพาะสำหรับเด็ก ๆ ตั้งแต่ 3 ขวบขึ้นไป 




Bonjour Monsieur (Hello Monsieur) 

France

2020 / 4:15 min 


Director : Joséphine Gobbi

Synopsis: ณ สวนสาธารณะแห่งหนึ่ง  ทุกคนต่างพาสุนัขมาเดินเล่น ยกเว้นแต่คนสวน

---------------------



Lupin 

France 

2020 / 11:11 min


Director : Hélène Ducrocq

Synopsis: หมาป่าหนุ่มน้อยออกเดินทางผจญภัยเป็นครั้งแรก แต่มันเกิดหลงทางจนรู้สึกหวาดกลัว และหลบซ่อนอยู่ภายในสวนแห่งหนึ่ง บรรดาลูก ๆ ของนายพรานจึงพยายามพามันกลับบ้าน 

---------------------




Les chaussures de louis (Louis’ Shoes)

France

2020 / 5:18 min 


Director : Kayu Leung, Marion Philippe, Théo Jamin, Jean-Géraud Blanc 

Synopsis: หลุยส์ เด็กชายออทิสติก วัย 8 ขวบ เดินทางมาแนะนำตัวต่อหน้าเพื่อนร่วมชั้นเรียนที่โรงเรียนใหม่

---------------------



Cœur fondant (Melting Heart Cake)

France

2019 / 11:20 min 


Director : Benoit Chieux

Synopsis: ระหว่างที่อันนานำช็อคโกแลตไปฝากเพื่อน เธอต้องเดินทางข้ามป่า ซึ่งมียักษ์ใหญ่หนวดเครารุงรังและน่าสะพรึงกลัว ที่เพิ่งเข้ามาอาศัยอยู่

---------------------




Avant Card 

Germany

2020 / 5:06 min


Director : Stella Raith

Synopsis: แอร์นสต์ ตัวการ์ตูนบนโปสการ์ด ได้ท่องไปในโลกแห่งโปสการ์ดใบอื่น ๆ  ซึ่งเต็มไปด้วยลวดลายหลากหลาย เพื่อค้นหาคุณค่าในชีวิตของตัวเอง แต่การเดินทางอันแสนประหลาด จะทำให้เขาค้นพบความสุขได้จริง ๆ หรือ? 

---------------------



Sur la colline (On the Hill)

France

2020 / 5 min 


Director : Sacha Marcelin, Léo Guillet

Synopsis: ในช่วงสิ้นสุดฤดูหนาว ต้นไม้จะกลับมาเติบโตอย่างช้า ๆ เป็นการเดินทางอันยาวนาน ที่รอคอยอยู่ในแต่ละฤดูกาล

---------------------




Kiko et les animaux (Kiko and the Animals)

France, Switzerland

2020 / 6.30 min


Director  : Zheng Yawen

Synopsis: เด็กชายตัวน้อยใช้ชีวิตท่ามกลางสัตว์ต่าง ๆ ที่มักถูกเขากลั่นแกล้งเป็นประจำ เพื่อเป็นการพิสูจน์ว่า เขาแตกต่างจากพวกมัน กระทั่งวันหนึ่ง เมื่อเขาได้ตกลงไปในน้ำ โดยที่ว่ายน้ำไม่เป็น 

---------------------




Symphonie en bêêêêê (Majeur) (Symphony in Baaaaa (Major))

France 

2020 / 4:10 min 


Director  : Hadrien Vezinet 

Synopsis: หลังจากหิมะโปรยปรายลงมากะทันหัน คนเลี้ยงแกะต้องนำฝูงแกะกลับเข้าโรงเลี้ยง แต่ความพยายามของเขาในครั้งนี้ กลับดูยากลำบากกว่าที่คิด

---------------------

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ เบอร์ 02-482-2013 - 15 ต่อ 0 ระบบจองบัตรจะปิดหลังภาพยนตร์เริ่มฉาย 15 นาที



ข่าวสารที่น่าสนใจ

อ่านข่าวทั้งหมด

ประกาศ รับสมัครงาน ตำแหน่ง นักจัดกิจกรรมภาพยน...

รับสมัครบุคคลเพื่อสรรหาเป็นผู้ปฏิบัติงานของหอภาพยนตร์ (องค์การมหาชน)ตำแหน่ง นักจัดกิจกรรมภาพยนตร์และสิ่งเกี่ยวเนื่อง (นักจัดรายการภาพยนตร์-Film EventO...

อ่านรายละเอียด

ประกาศ รับสมัครงาน ตำแหน่ง ช่างฉายภาพยนตร์ จำ...

                 ประกาศหอภาพยนตร์(องค์การมหาชน)     เรื่อง รับสมัครบุคคลเพื่อสรรหาเป...

อ่านรายละเอียด

ขยายเวลารับสมัครงาน ตำแหน่ง เจ้าหน้าที่เทคนิค...

    ประกาศหอภาพยนตร์(องค์การมหาชน)     เรื่อง ขยายเวลารับสมัครบุคคลเพื่อสรรหาเป็นผู้ปฏิบัติงานของหอภาพยนตร์ (...

อ่านรายละเอียด